BÀI 5: SỬ DỤNG NGƯỜI LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI KHÔNG CÓ GIẤY PHÉP BỊ PHẠT THẾ NÀO? -HITAX HƯỚNG DẪN

HITAX xin giải đáp thắc mắc: “Doanh nghiệp sử dụng người lao động nước ngoài không có giấy phép lao động thì sẽ bị xử phạt như thế nào?”

Hiện nay, không ít doanh nghiệp có nhu cầu tuyển dụng người lao động nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam. Tuy nhiên, không phải người lao động nước ngoài nào được doanh nghiệp sử dụng cũng có giấy phép lao động.

  1. Người lao động nước ngoài bắt buộc phải có giấy phép lao động không?

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 169 của Bộ luật Lao động 2012 thì:

Điều 169. Điều kiện của lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam

1. Lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có trình độ chuyên môn, tay nghề và sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc;

c) Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và pháp luật nước ngoài;

d) Có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ các trường hợp theo quy định tại Điều 172 của Bộ luật này.

Như vậy, việc tuyển dụng người lao động nước ngoài đòi hỏi doanh nghiệp và người lao động nước ngoài cần đáp ứng nhiều điều kiện và chịu sự hạn chế; chứ không phải bất kỳ khi nào doanh nghiệp có nhu câu hay tùy ý là có thể tuyển dụng được.

Một trong những điều kiện quan trọng đó người lao động nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam phải có giấy phép lao động; trừ các trường hợp không thuộc diện cấp giấy phép lao động ( như người lao động nước ngoài là thành viên góp vốn hoặc sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn, là thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần,…).

  1. Xử phát hành vi vi phạm về giấy phép lao động

Khi không tuân thủ theo quy định về xin giấy phép lao động nêu trên, người lao động nước ngoài và doanh nghiệp sử dụng người lao động nước ngoài sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

  • Đối với người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam có một trong các hành vi sau sẽ bị phát tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 3 Điều 31 Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

+    Làm việc nhưng không có giấy phép lao động hoặc không có văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động theo quy định của pháp luật.

+    Sử dụng giấy phép lao động hoặc văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động đã hết hiệu lực.

  • Đồng thời, bị trục xuất khỏi Việt Nam khi làm việc tại Việt Nam nhưng không có giấy phép lap động hoặc không có văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động.
  • Đối với doanh nghiệp sử dụng người lao động nước ngoài mà không có giấy phép lao động hoặc giấy xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động thì sẽ bị xử phạt như sau:
STTTrường hợpMức phạt
1Vi phạm từ 01 người đến 10 ngườiPhạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 90.000.000 đồng
2Vi phạm từ 11 người đến 20 ngườiPhạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 120.000.000 đồng
3Vi phạm từ 21 người trở lênPhạt tiền từ 120.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng
HITAX CÙNG BẠN TẠO RA GIÁ TRỊ CỐT LÕI

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN MIỄN PHÍ: 0819.970.088

FANPAGE: https://www.facebook.com/KeToanHiTaxSolutions

HITAX SẼ LÀ NGƯỜI BẠN ĐỒNG HÀNH TRONG CÔNG TÁC TƯ VẤN – BÁO CÁO THUẾ, THỦ TỤC THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP, KẾ TOÁN – TÀI CHÍNH CHO CÁC DOANH NGHIỆP. KHI CÓ THẮC MẮC HÃY LIÊN HỆ VỚI HITAX. CHÚNG TÔI SẼ GIÚP BẠN!

KẾ TOÁN KHÔNG KHÓ – KHI CÓ HITAX

CÁC DỊCH VỤ HITAX:

https://hitax.vn/dich-vu-thanh-lap-doanh-nghiep/

https://hitax.vn/dich-vu-lam-thu-tuc-ho-so-thue-ban-dau/https:/

/hitax.vn/dich-vu-hoan-thien-bao-cao-tai-chinh-de-vay-von-ngan-hang/

https://hitax.vn/dich-vu-quyet-toan-thue-cho-doanh-nghiep-va-nguoi-lao-dong/

https://hitax.vn/dich-vu-dang-ky-bao-hiem-xa-hoi/https:/

/hitax.vn/dich-vu-thay-doi-noi-dung-tren-giay-phep-kinh-doanh/

https://hitax.vn/bang-bao-gia-thanh-lap-ho-kinh-doanh-ca-the/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *